Sắp xếp theo:

Ly dị tái hôn và việc đón nhận Thánh Thể

Thưa cha, con đã kết hôn theo nghi thức của Giáo Hội, rồi sau đó chúng con ly dị và con tái hôn theo luật dân sự. Con biết như vậy là sai luật Chúa, nhưng bây giờ không thể bỏ người vợ mới được. Con ước ao đón nhận Thánh Thể, có được không?Xem tiếp

Người Công giáo có được tham dự nghi thức thành hôn và tiệc cưới cặp hôn nhân đồng tính không?

Người Công giáo có được tham dự nghi thức thành hôn và tiệc cưới cặp hôn nhân đồng tính không?Xem tiếp

Một số trường hợp có thể tuyên bố hôn nhân bất thành ...

Trong Tự Sắc “Mitis Iudex Dominus Iesus” (Chúa Giêsu Thẩm Phán Nhân Từ), khoản 14 §1 quy định như sau: “Trong số những trường hợp về sự việc và người có thể cho phép tiến hành vụ án tuyên bố hôn nhân bất thành qua tố tụng ngắn gọn theo các điều 1683-1687, có thể nêu lên chẳng hạn:Xem tiếp

Ngừa thai và Hôn nhân

Một hành động giao hợp sinh lí có ý tránh thai (a contraceptive act of sexual intercourse) có thỏa những yêu cầu của hôn nhân hoàn hợp (consummation) hay không? ?020Xem tiếp

Thánh Lễ có thể được cử hành cho hôn phối khác đạo không?

Giải đáp của Cha Edward McNamara, Dòng Đạo Binh Chúa Kitô (LC), Khoa trưởng Thần học và giáo sư phụng vụ của Đại học Regina Apostolorum (Nữ Vương các Thánh Tông Đồ), Rôma.Xem tiếp

Điều trị tại căn: thể thức sửa sai việc kết hôn ngoài Giáo Hội mà không có phép chuẩn

Con là người Công giáo nhưng kết hôn ngoài Giáo Hội mà không có phép chuẩn, như vậy hôn nhân của con bất thành trước mặt Chúa. Thật sự con rất muốn sửa sai. Người bạn không Công giáo của con lại không muốn làm phép cưới trong Giáo Hội Công Giáo. Vậy còn cách nào khác không?Xem tiếp

Hôn nhân khác tôn giáo

Hôn nhân khác tôn giáoXem tiếp

Hôn nhân khác đạo,"rối" có bị vạ tuyệt thông không?

Hôn nhân khác đạo,"rối" có bị vạ tuyệt thông không?Xem tiếp

Muốn làm phép chuẩn thì cần những yêu cầu nào?

H: Kính thưa cha! Con thuộc Giáo Phận Xuân Lộc, con có quen bạn trai là người ngoại đạo. Chúng con cũng quen nhau khá lâu và muốn tiến tới hôn nhân, nhưng anh ấy không muốn theo đạo vì sợ khi theo rồi lại không giữ được trọn vẹn. Con muốn hỏi Cha là nếu làm phép chuẩn thì chúng con cần phải đáp ứng những yêu câu nào? (bao nhiêu tuổi chúng con mới được làm phép chuẩn và có được cử hành hôn lễ trong nhà thờ không ạ! Chúng con cảm tạ Cha! (Huyen Tran)Xem tiếp

Giáo hội Công giáo đối xử thế nào với Hôn nhân đồng tính, đồng phái, đồng giới... khi nhiều nước công nhận?

Hỏi: Nhiều nước trên thế giới bây giờ đã chấp thuận cho "hôn nhân đồng tính", vậy giáo hội Công giáo có chấp nhận hôn nhân đồng tính không ?Xem tiếp

Đã lập gia đình với người ngoại đạo, phải làm gì khi trở lại?

H: Thưa Cha, con đã lập gia đình với một phụ nữ ngọai đạo và chưa làm phép cưới. Bây giờ cô ấy muốn trở thành Kitô hữu và muốn được giải tội thì cô ấy phải làm sao, cũng như chúng cần cần gì để được hợp thức hóa hôn nhân? Xin cám ơn Cha. (Hùng Vũ)Xem tiếp

Tái kết hôn, sau ly dị "hợp pháp", xứ lý ra sao?

Thưa Cha, Hôn nhân của chúng con kết thúc bằng ly dị ngoài ý muốn của con...Xem tiếp

Bổn đạo mới, đặt vòng, xưng tội, xin ý kiến

HỎI: Thưa Cha, con là một tân tòng, vì hòan cảnh gia đình, con phải dùng phương pháp nhân tạo để kế họach hóa gia đình (đặt vòng); nếu con không tháo vòng, khi con xưng tội, con có được chịu lễ không? Xin cám ơn Cha . (Minh Loan)Xem tiếp

Việc rao hôn phối nhằm mục đích gì?

“Con chuẩn bị kết hôn, nhưng con (và có thể cả gia đình con) sẽ rất xấu hổ khi tên con được rao trong nhà thờ (vì trước kia con có đi tu!). Xin Cha cho biết việc rao hôn phối nhằm mục đích gì, và con có thể xin miễn chuẫn lời rao hôn phối được không?”Xem tiếp

Đặc ân Thánh Phêrô là gì ?

Khác với đặc ân Thánh Phaolô, đặc ân Thánh Phêrô không được qui định trong Bộ Giáo Luật mà được ban hành sau khi Ðức Giáo Hoàng Phaolô VI chấp thuận, do Thánh Bộ Giáo Lý Ðức Tin ngày 6-12-1973. Cả hai đặc ân Thánh Phaolô và đặc ân Thánh Phêrô đều được gọi là những đặc ân Ðức Tin.Xem tiếp

1 2 Next Last

Bài viết mới nhất

Liên kết web

Bài viết được quan tâm